ಕರೆಂಟ್ ಶಾಕ್ ಹಿಡಿದವರನ್ನು ನಾವು ಕಾಪಾಡುವುದು ಹೇಗೆ!!!

ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಮ್ಮ ಕಣ್ಮುಂದೆಯೇ ಅಪಘಾತಗಳು ನಡೆಯುತಿರುತ್ತವೆ. ಇದು ಕಣ್ಮಿಟುಕುವಷ್ಟರಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತವೆ. ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ನಾವು ಬೇರೆ ಯಾವುದನ್ನೂ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿರುತ್ತೇವೆ. ಅಪಾಯಗಳು ನಮಗೆ ಹೇಳಿ ಬರುವುದಿಲ್ಲ, ಅನಿರೀಕ್ಷಿತವಾಗಿ ನಡೆದು ಹೋಗುತ್ತವೆ. ವಿದ್ಯುತ್ ಆಘಾತ, ಆ ಅಪಘಾತಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಮನೆಯಲ್ಲಲ್ಲದೆ, ಯಾವುದೇ ವಿದ್ಯುತ್ ಸರಬರಾಜು ಸರಿಯಾಗಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಅಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ, ಗ್ರೌಂಡಿಂಗ್ ಸರಿಯಾಗಿ ಮಾಡದಿದ್ದರೂ, ವೈರಿಂಗ್ ಸರಿಯಾಗಿಲ್ಲವೆಂದರು, ವಿದ್ಯುತ್ ಶಕ್ತಿ ಹೆಚ್ಚು ಪುರೈಕೆಯಾದರು, ವಿದ್ಯುತ್ ಆಘಾತಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.
ವಿದ್ಯುತ್ ಶಕ್ತಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಒತ್ತಡದ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದು. ಇದರಿಂದ ಕರೆಂಟ್ ಶಾಕ್ ಹೊಡೆತಕ್ಕೊಳಗಾದವರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಗಾಯಗಳಿಗೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ. ಹೆಚ್ಚು ಹೈ ಟೆನ್ಷನ್ ಇರುವ ವಿದ್ಯುತಾದರೆ ಕ್ಷಣಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಣವೂ ಹೋಗಬಹುದು.

ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚು ಶಕ್ತಿ ಇಲ್ಲದ ಮಧ್ಯಮ ವಿದ್ಯುತ್ ಆಘಾತದಿಂದ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವವರನ್ನು ನಾವು ಕಾಪಾಡಬಹುದು.
ಅದಕ್ಕಾಗಿ ಕೆಲವು ಸೂಚನೆಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ವಿದ್ಯುತ್ ಶಾಕ್ ಆಘಾತಕ್ಕೊಳಗಾದವರನ್ನು ತಕ್ಷಣವೇ ಹಿಡಿದುಕೊಳ್ಳಬಾರದು ಅವರಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ಅತಿಯಾದ ವಿದ್ಯುತ್ ಶಕ್ತಿ ಹರಿದಾಡುತಿರುತ್ತದೆ. ಇದು ಅವರನ್ನು ಮುಟ್ಟಿದವರಿಗೂ ಕೂಡ ಶಾಕ್ ಹೊಡೆಯುವ ಅವಕಾಶವಿರುತ್ತದೆ. ಹಾಗೆಯೇ, ಅವರು ಯಾವುದೇ ಸ್ವಿಚ್ಗಳನ್ನು , ವಿದ್ಯುತ್ ತಂತಿಯನ್ನು ಇನ್ನೂ ಆಘಾತವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ ಅವರನ್ನು ಅದರಿಂದ ಬೇರ್ಪಡಿಸಿಬೇಕು. ಈ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ, ವಿದ್ಯುತ್ ಶಕ್ತಿ ಹರಿಯದ ವಸ್ತುಗಳು ಒಣಗಿದ ಕೋಲುಗಳು, ಗಾಜು, ರಬ್ಬರ್, ಮತ್ತು ಕಲ್ನಾರಿನಂತೆ ವಿದ್ಯುತ್ ಅನ್ನು ಬೇರ್ಪಡಿಸಬೇಕು. ಆ ತಕ್ಷಣವೇ ಆ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ನೀರು ಕುಡಿಸಬಾರದು.

ಆಘಾತಕೊಳಗಾದವರನ್ನು ತಕ್ಷಣದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ನೆರವನ್ನು ಪಡೆದರೆ ಪ್ರಸ್ತುತ ಆಘಾತದಿಂದ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿರುವವರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ವಿಳಂಬವಿಲ್ಲದೆ ಆಂಬ್ಯುಲೆನ್ಸ್ ಅನ್ನು ತಕ್ಷಣ ಕರೆಯಬೇಕು. ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ನೀವು ಹತ್ತಿರದ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಕರೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗಬೇಕು. ಇದು ಪ್ರಸಕ್ತ ಆಘಾತದ ಗಾಯಾಳುವನ್ನು ತಕ್ಷಣದ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರಾಣಾಪಾಯ ಸ್ಥಿತಿಗೆ ಹೋಗದ ಹಾಗೆ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

ಆಘಾತಕ್ಕೊಳಗಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಗಾಯಗೊಂಡಿದ್ದರೆ ಆ ಜಾಗಗಳಲ್ಲಿ ತಂಪಾದ ನೀರಿನಿಂದ ತೊಳೆಯಬೇಕು.

* ಆಘಾತಕೊಳಗಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಮೂರ್ಛೆ ಹೋಗಿದ್ದರೆ ಅವರನ್ನು ಬಿಸಿ ಹೊದಿಕೆ ಅಥವಾ ಕೋಟ್ ನಿಂದ ಮುಚ್ಚಬೇಕು.
ಇದು ಅವರ ದೇಹ ತಾಪಮಾನವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.