ಕೇಂದ್ರದ ಸಂವೇದನೆಯ ನಿರ್ಧಾರ .. ನಿಮ್ಮ ಮೂತ್ರವನ್ನು ನೀವು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಬಹುದು… ಲೀಟರ್ ಬೆಲೆ ತಿಳಿದರೆ ಶಾಕ್ ಆಗುವಿರಿ

ಭಾರತ ದೇಶದಲ್ಲಿ ವ್ಯವಸಾಯಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ನಮ್ಮ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಒಂದು ಸಂಚಲನಕಾರಿ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ತಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ. ಅದೇನೆಂದರೆ ಹೊಸ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳನ್ನು ಮಾಡುತಿರುವುದು ವಿಶೇಷ ಆ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಹೆಸರು ಯೂರಿನ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಇದು ನಿಮಗೆ ಕೇಳುವಿದಕ್ಕೆ ವಿಚಿತ್ರವಾಗಿ ಇದ್ದರೂ ಇದು ನಿಜ… ನಮ್ಮ ವ್ಯವಸಾಯಕ್ಕೆ ಬಳಸುವ ರಸಾಯನಿಕ ಗೊಬ್ಬರಕ್ಕಿಂತ ಉತ್ತಮವಾಗಿರಲು ಪಶುಗಳ ತ್ಯಾಜ್ಯ ಯೂರಿನ್ ನಿಂದ ಸಾವಯವ ಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಈ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಇಡುತಿದ್ದಾರೆ.

Image result for urine pics

ಯೂರಿಯಾವನ್ನು ಮೂತ್ರದಿಂದ ತಯಾರಿಸಲಿದ್ದಾರೆ. ಮೂತ್ರವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಮೂತ್ರ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಯೋಜಿಸಿದೆ. ರಾಸಾಯನಿಕ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಕೇಂದ್ರವು ನವೀನವಾಗಿ ಅಲೋಚಿಸಿದ್ದಾರೆ.

Image result for kendra samvedna bavan

ಇದರ ಭಾಗವಾಗಿಯೇ ಮನುಷ್ಯನ ಮೂತ್ರದಿಂದ ರಸಗೊಬ್ಬರ ತಯಾರಿಸಲು ಅಲೋಚಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಪ್ರಕಾರ ದೇಶವ್ಯಾಪ್ತಿಯಾಗಿ ಯೂರಿನ್ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳನ್ನು ಶುರು ಮಾಡಲು ಭಾವಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿ ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ದೇಶದ ಪೈಲಟ್ ಯೋಜನೆಯಂತೆ ಆರಂಭಿಸಲು ಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಹಿಂದೆ ಜಾನುವಾರುಗಳ ತ್ಯಾಜ್ಯದಿಂದ ಮಾಡಿದ ಸಾವಯವ ಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ಬಳಸಿದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಇತ್ತು. ಹಿಂದೆ ಜಾನುವಾರುಗಳ ತ್ಯಾಜ್ಯದಿಂದ ಮಾಡಿದ ಸಾವಯವ ಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ಬಳಸಿದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಇತ್ತು.

Image result for gobbara

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಬದಲಾಗುವ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿ ರಾಸಾಯನಿಕ ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳ ಬಳಕೆಯು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಲಿಟರ್ ಮೂತ್ರಕ್ಕೆ ರೂಪಾಯಿ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಸರ್ಕಾರವು ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ. ದೇಶದಲ್ಲಿ ಗೊಬ್ಬರ ಬೇಡಿಕೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ಈ ನಿರ್ಧಾರ ಕೈಗೊಂಡಿದೆ. ಎಂದು ರಸ್ತೆ ಸಾರಿಗೆ ಮತ್ತು ಹೆದ್ದಾರಿಗಳ ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವ ನಿತಿನ್ ಗಡ್ಕರಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

Image result for nithin gadkari

ಮೂತ್ರದ ಮೂಲಕ ರಸಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆಯ್ದ ಮೂತ್ರ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿದ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಮೂತ್ರ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಕೇಂದ್ರವು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ. ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವ ನಿತಿನ್ ಗಡ್ಕರಿ ಈ ಮೂತ್ರ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಿಂದ ರಸಗೊಬ್ಬರವನ್ನು ತಯಾರಿಸುವುದಾಗಿ ಘೋಷಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಮೂತ್ರದಲ್ಲಿ, ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ಸಂಪಾದನೆಗೆ ಬದಲಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಯೂರಿನ್ ನಲ್ಲಿನ ನೈಟ್ರೋಜನ್ ಅಧಿಕವಾಗಿ ಇರುತ್ತದೆ.

Image result for nitrogen

ಆದರೆ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ರಸಗೊಬ್ಬರಗಳ ಬಳಕೆಯು ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಯೋಚಿಸುತ್ತಿದೆ. ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವ ನಿತಿನ್ ಗಡ್ಕರಿ ಅವರು, “ಇದು ದೇಶದ ವ್ಯರ್ಥವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುವ ಒಂದು ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಅಭಿಪ್ರಾಯ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.ಮೂತ್ರ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ನ ಮೂತ್ರದಿಂದ ಪೈಲಟ್ ಯೋಜನೆಯಂತೆ ಯೂರಿಯಾವನ್ನು ರಚಿಸಲು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ ಪೈಲಟ್ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಕೇಂದ್ರವು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ. ಮೊದಲು, ಅವರು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ ನಾಗ್ಪುರದಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಿದ್ದಾರೆ. 10 ಲೀಟರ್ ಮೂತ್ರವನ್ನು ಬ್ಯಾಂಕ್ಗೆ ನೀಡಿದರೆ, ಪ್ರತಿ ಲೀಟರ್ಗೆ 10 ರೂ. ಕೊಡಲಾಗುವುದು ಎಂದು ನಿತಿನ್ ಗಡ್ಕರಿ ತಿಳಿಸಿದರು.

Related image